Trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân chuyển nhượng nhà đất

09:51 29/03/2021
9 lượt xem

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất là gì? Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân chuyển nhượng nhà đất? Nếu đang quan tâm tới vấn đề này, xem ngay bài viết dưới đây để được giải đáp chi tiết.

mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-khi-chuyen-nhuong-nha-dat

Nghĩa vụ và trách nhiệm chịu thuế TNCN trong giao dịch mua bán nhà đất

Trong giao dịch mua bán đất đai, ngoài việc xúc tiến ký cam kết  chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tiến hành nghĩa vụ thanh toán thì người bán đất phải chịu thêm nghĩa vụ và trách nhiệm đóng thuế thu nhập cá nhân riêng với giao dịch mua và bán đất.

Nguồn thu từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất là thu nhập chịu thuế theo quy định tại (điểm a khoản 5 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, chỉnh sửa bổ sung 2012).

Phương pháp tính thuế thu nhập cá nhân từ giao dịch mua bán nhà đất là giá chuyển nhượng nhân với 2% thuế suất quy chế tại (khoản 1 Điều 21 thông tư 111/2013/TT-BTC).

Trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân lúc mua đất?

Khi mua bán nhà đất, người bán có nghĩa vụ đóng thuế nguồn thu cá nhân. mặc dù thế, Luật vẫn quy định những trường hợp cá nhân được miễn thuế TNCN khi bán nhà, đất sau đây:

1. Bán nhà, đất (bao gồm cả nhà ở dựng nên trong tương laikhu công trình xây dựng dựng nên trong tương lai theo quy định pháp luật về mua bán bất động sản) giữa:

– Vợ với chồng;

– Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

– Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

– Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

– Bố vợ, mẹ vợ với con rể;

– Ông nội, bà nội với cháu nội;

– Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

– Anh chị em ruột với nhau.

không chỉ có thếBĐS Nhà Đất do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác lập là gia sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế.

2. Miễn thuế thu nhập cá nhân nếu người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, một thửa đất

Theo quy định, cá nhân chỉ sở hữu nhà, đất duy nhất khi chuyển nhượng sẽ tiến hành miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN).

Điều kiện kèm theo để chứng minh chỉ có 1 căn nhà duy nhất được quy định tại Điều 3 chỉ thị 111/2013/TT-BTC và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP. lúc ấy trường hợp được miễn thuế TNCN lúc mua bán nhà phải cùng theo đó cung ứng 3 điều kiện sau:

Thứ nhất, tại thời khắc chuyển nhượng, cá nhân chỉ có duy nhất quyền nắm giữ 1 căn hộ chung cư cao cấp hoặc quyền sử dụng 1 thửa đất (bao gồm cả trường hợp có căn hộ hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó). Việc xác định quyền nắm giữ căn hộ chung cư cao cấp, quyền sử dụng đất ở này căn cứ vào Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu căn hộ và tài sản khác gắn liền với đất.

Thứ hai, tính đến thời điểm chuyển nhượng, cá nhân có quyền nắm giữ chung cư, quyền sử dụng đất ở tối thiểu là 183 ngày. Nói cách khác, tính từ ngày cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền nắm giữ căn hộ cao cấp và gia tài khác gắn liền với đất đến ngày chuyển nhượng phải bảo đảm tối thiểu là 183 ngày.

Trường hợp được cấp lại, cấp đổi theo quy định của pháp luật về đất đai thì thời khắc xác lập quyền sở hữu căn hộ cao cấp, quyền sử dụng đất ở vẫn được tính theo thời khắc cấp chứng từ chứng nhận quyền sử dụng cũ (trước khi được cấp lại, cấp đổi).

Thứ bacăn hộ chung cư, quyền sử dụng đất ở phải được chuyển nhượng toàn bộ. Trường hợp cá nhân có quyền hoặc chung quyền nắm giữ nhà, quyền sử dụng đất ở duy nhất nhưng chuyển nhượng một phần thì không được miễn thuế cho phần chuyển nhượng đó.

Trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản

Trình tự thực hiện miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất

Hồ sơ miễn thuế nguồn thu cá nhân lúc mua đất được nộp kèm theo hồ sơ khai thuế TNCN.

Thành phần hồ sơ

  • Tờ khai thuế nguồn thu cá nhân theo mẫu (Tờ khai mẫu số 11/KK-TNCN)
  •  chuyển nhượng quyền sử dụng đất
  • Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao)
  • Các giấy tờ làm căn cứ xác định thuộc đối tượng được miễn thuế TNCN.

Trình tự xử lý

Nơi nộp hồ sơ: nộp hồ sơ tại Sở phận một cửa liên thông hoặc Chi cục thuế nơi có nhà, đất chuyển nhượng hoặc Văn phòng đăng ký đất đai.

Thời hạn nộp hồ sơ: hồ sơ nộp thuế chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ thời khắc hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực hoặc thời hạn chậm nhất là thời khắc làm thủ tục ĐK quyền sở hữu, quyền sử dụng Nhà Đất Bất Động Sản trong trường hợp  chuyển nhượng có thỏa thuận hợp tác bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán.

Nội dung bài viết trên cũng đã phần nào giúp bạn đọc nắm được những trường hợp về miễn thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà. Nếu có thắc mắc hoặc cần tương hỗ thủ tục pháp lý về thuế, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết: 0962269229.

Nguồn: diaoc5sao.vn

Đánh giá:
Bài viết liên quan
Giấy phép xây dựng được quy định như thế nào? Những trường hợp nào không được cấp phép ...
Xử phạt trong lĩnh vực xây dựng được quy định như thế nào? Thẩm quyền xử phạt vi ...
Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở chung cư là gì? Quy trình xin cấp giấy chứng ...
Giấy phép xây dựng là gì? Vì sao phải xin giấy phép xây dựng? Quy trình xin cấp ...
Năm 2021, xây nhà trái phép sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức phạt khi xây nhà ...
Quy trình tách sổ đỏ hiện nay như thế nào? Điều kiện để được tách sổ đỏ là ...