Chứng chỉ môi giới bđs có thời hạn bao lâu?

15:49 01/10/2022
19 lượt xem

Chứng chỉ môi giới BĐS có thời hạn bao lâu? Do cơ quan nào cấp? Điều khoản nào liên quan đến việc cấp chứng chỉ?… Đó là những câu hỏi mà bất cứ ai mới bắt đầu bước vào lĩnh vực này hay có kinh nghiệm thâm niên trong nghề cũng nên biết.

Chứng chỉ môi giới bđs có thời hạn bao lâu?

Bài viết dưới đây sẽ cung cấp những thông tin quan trọng về việc cấp chứng chỉ môi giới cho người đọc, để các bạn có những kế hoạch về định hướng đúng cho bản thân.

ĐỌC THÊM:

Điều kiện kinh doanh dịch vụ môi giới bđs

Những điều cần biết khi làm môi giới bđs

Chứng chỉ môi giới bđs có thời hạn bao lâu? Do cơ quan nào cung cấp?

Cơ quan cung cấp chứng chỉ hành nghề môi giới

Sau khi bạn hoàn thành bài thi kiến thức cơ sở và kiến thức chuyên môn với số điểm từ 70 trở lên (thang 100 điểm), bạn sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Chứng chỉ môi giới sẽ được cấp sau 1 tháng 20 ngày.

Hiện nay, có rất nhiều khoá học đào tạo môi giới bất độn sản nhưng đơn vị chính thức được Bộ Xây dựng công nhận. Dựa vào thông tin từ Bộ Xây dựng cung cấp, chỉ có 2 đơn vị đủ điều kiện đào tạo môi giới bất động sản.

Bên cạnh đó, có một số đơn vị đào tạo môi giới uy tín khi đủ điều kiện dưới đây:

  • Đơn vị được Sở xây dựng các tỉnh công nhận.
  • Đội ngủ giảng dạy đạt chuẩn, có đạo đức trong công tác đào tạo.
  • Giáo trình đào tạo thâm niên.
  • Được Sở xây dựng uỷ quyền để tổ chức sát hạch.

Thời hạn của chứng chỉ môi giới bất động sản 

Quy định về việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

  • Chứng chỉ môi giới bất động sản có thời hạn 5 năm.
  • Sau 5 năm, cá nhân có chứng chỉ hết hạn buộc phải thi lại.

Đối với các chứng chỉ môi giới bất động sản được cung cấp trước ngày 01/07/2015 sẽ hết giá trị sử dụng vào ngày 01/07/2020. Khi hết hạn, người được cấp chứng chỉ phải có đủ điều kiện theo quy định của Luật kinh doanh bất động sản số 66/2014/QH13.

Thủ tục được cấp chứng chỉ môi giới bất động sản

Theo Điều 11 Nghị định 153/2007 /NĐ-CP (2007) của Thủ tướng chính phủ, toàn bộ cá nhân, tổ chức tham gia kinh doanh bất động sản phải trải qua khoá đào tạo chuyên môn để được cấp chứng chỉ hành nghề.

Tuy vậy, rất nhiều người không có chứng chỉ môi giới bất động sản nhưng vẫn tham gia hoạt động môi giới. Luật kinh doanh bất động sản 2014 công nhận môi giới bất động sản là một nghề vào năm 2015, vì vậy bất kỳ ai hành nghề cũng cần phải có chứng chỉ môi giới do Sở Xây dựng cấp.

Để được cấp chứng chỉ hành nghề, mỗi cá nhân phải nộp cho hồ sơ cho đơn vị đào tạo được Sở Xây dựng uỷ quyền để thi sát hạch, bộ hồ sơ bao gồm:

  • Đơn xin đăng ký thi sát hạch môi giới bất động sản
  • CMND/CCCD công chứng.
  • Bằng (tối thiểu là bằng cấp 3) công chứng.
  • Ảnh 4×6 (nền xanh) chụp không quá 6 tháng.
  • (Mỗi loại 2 bản: 1 bản Sở XD lưu và 1 bản đơn vị tổ chức lưu).

Sau đó đơn được ủy quyền sẽ tổ chức thi sát hạch, cụ thể, thông tư số 11/ 2015/ TT- BXD cũng quy định:

  • Nhân viên môi giới bất động sản phải dự thi sát hạch môi giới bất động sản.
  • Phải đạt trong kỳ thi sát hạch thì mới được cấp chứng chỉ hành nghề và khi đó mới được hành nghề môi giới.

Cấp lại chứng chỉ sau khi hết hiệu lực

Theo Thông tư số 11/2015/TT-BXD về việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trường hợp xin cấp lại chứng chỉ do chứng chỉ cũ, hết hạn thì chỉ phải thi phần kiến thức cơ sở, không phải thi phần kiến thức chuyên môn.

Nguồn: https://diaoc5sao.vn/

Đánh giá:
Bài viết liên quan
Trong cuộc sống chúng ta luôn đan xen cả niềm vui và nỗi buồn, mỗi khi rơi vào ...
Có nên đầu tư căn hộ nghỉ dưỡng không? Từ lâu bất động sản nghỉ dưỡng là kênh ...
Sale Marketing là gì? 1. Định nghĩa Sale Marketing Sale Marketing là gì? Thứ nhất mọi người hiểu Sale là vận ...
B2B là gì? B2B là gì – cụm từ viết tắt của “Business to Business” ám chỉ hình thức hoạt ...
Sale Online là gì? Sale online là 1 hình thức thương mại điện tử với đặc điểm người bán ...
Khủng hoảng truyền thông là những sự cố thường gặp nhất của mọi tổ chức, doanh nghiệp. Tuy ...